![01.JPG](../../stocks/extra/0080cd.jpg)
หลังเสร็จสิ้นนิทรรศการภาพถ่ายเยาวชน "Signature of Bankrua" ที่มัสยิดยามีอุลค็อยรียะห์ (สุเหร่ากองอาสาจาม) ไปเมื่อต้นเดือนกุมภาพันธ์ 2567 สถาบันอุทยานการเรียนรู้ TK Park ยังคงสานต่อปฏิบัติการด้านการส่งเสริมประสบการณ์การเรียนรู้อย่างสร้างสรรค์กับเยาวชนจากพื้นที่ชุมชนบ้านครัว เขตราชเทวี กรุงเทพฯ โดยเมื่อวันอาทิตย์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2567 ที่ผ่านมา ทีมงาน TK Park ฝ่ายพัฒนาเครือข่าย ได้พาเยาวชนเหล่านี้เดินลัดเลาะจากชุมชน มาร่วมกิจกรรมสร้างสรรค์นิทานชุมชน ที่อุทยานการเรียนรู้ TK Park ชั้น 8 ศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์
![02.JPG](../../stocks/extra/0080ce.jpg)
กิจกรรมในครั้งนี้ TK Park ผนึกความร่วมมือกับคณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย พาเด็ก ๆ เปิดโลกจินตนาการโดยใช้สื่อนิทานภาพเป็นเครื่องมือจุดประกาย ประกอบด้วย กิจกรรมนิทานอ่านสนุก โดย ดร.ณชนก หล่อสมบูรณ์ และกิจกรรมปลูกทักษะนักวาดน้อย วิทยากร อาจารย์ปรียศรี พรหมจินดา
เมื่อได้ฟังเรื่องราว มองเห็นภาพจากหนังสือนิทาน และสัมผัสกับโลกจินตนาการด้วยตัวเองแล้ว เยาวชนเหล่านี้ก็ได้ทดลองปะติดปะต่อเรื่องเล่า ลงมือวาดเขียน พร้อมเรียบเรียงความคิดเพื่ออธิบายจินตนาการของตนออกมาแลกเปลี่ยนกับเพื่อน ๆ ซึ่งการสะท้อนมุมมองและประสบการณ์ที่เป็นส่วนตัวของเยาวชนแต่ละคนนี้เอง ปรากฏเป็นภาพความหลากหลายที่เป็นจุดเริ่มต้นที่เด็ก ๆ จะได้ค้นพบอัตลักษณ์ของตนเอง แม้มีจุดร่วมจากพื้นฐานชุมชนเดียวกันกับเพื่อน ๆ
![03.JPG](../../stocks/extra/0080cf.jpg)
![04.JPG](../../stocks/extra/0080d0.jpg)
![05.JPG](../../stocks/extra/0080d1.jpg)
![06.JPG](../../stocks/extra/0080d2.jpg)
![07.JPG](../../stocks/extra/0080d3.jpg)
![08.JPG](../../stocks/extra/0080d5.jpg)
![09.JPG](../../stocks/extra/0080d6.jpg)
![10.JPG](../../stocks/extra/0080d7.jpg)