TK on Tour ภาค 2 : โครงการลดเวลาเรียนเพิ่มเวลารู้
![IMG_4218.JPG](../../stocks/extra/0028e5.jpg)
หลังจากประสบความสำเร็จในการจัดกิจกรรม TK on Tour ครั้งแรกของเมื่อวันที่ 19 – 20 มกราคม 2559 โดยร่วมมือกับสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) มาในครั้งนี้อุทยานการเรียนรู้ TK park จัด TK on Tour ภาค 2 ออกเดินทางไปพบน้องๆ ตามโรงเรียนอีกครั้งภายใต้ “โครงการลดเวลาเรียน เพิ่มเวลารู้” เปิดโอกาสให้เด็ก และเยาวชน เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ด้วยตัวเอง พัฒนาทักษะต่างๆ ที่จำเป็น โดยเรียนรู้ผ่านกิจกรรมและสื่อสร้างสรรค์ ที่มีความน่าสนใจ สนุกสนาน และสามารถเข้าใจได้ง่าย โดยออกเดินทางไปจัดกิจกรรมที่โรงเรียนวัดยกกระบัตร (ชุบราษฎร์อนุสรณ์), โรงเรียนวัดบางบัว (เพ่งตั้งตรงจิตรวิทยาคาร) และโรงเรียนวัดบางโฉลงใน เมื่อวันอังคารที่ 28 – วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2559
![FotorCreated.png](../../stocks/extra/0028e8.png)
TK on Tour ภาค 2 นำกิจกรรม "พิพิธอาเซียน 2016 ตอนพิเศษ สู่อนาคตประชาคมอาเซียน" ชวนน้องๆ มาเรียนรู้การพัฒนาคุณภาพของประชากรในอาเซียน ค้นคว้าเรื่องราวประเทศสมาชิกอาเซียนที่จำเป็นต้องรู้ ศึกษาความแตกต่างลดช่องว่างด้วย “ความเข้าใจ” เพื่อปูรากฐานสู่การอยู่ร่วมกันเป็นพหุสังคมกับ 3 ฐานกิจกรรม ASEAN Wall Game Update...รู้จัก เข้าใจ อาเซียนASEAN Identity...ใครคือใคร ที่นี่ที่ไหน ในอาเซียนและ ASEAN DO OR DON’T นอกจากนี้ยังชวนน้องๆ มาสนุกกับกิจกรรม Reading Theatre “ฟัง อ่าน เล่น เรียนรู้” กับหนังสือ ต่อยอดประสบการณ์ เสริมทักษะทางภาษากับฐานกิจกรรม More than Words
![IMG_4261.JPG](../../stocks/extra/0028e3.jpg)
สำหรับการจัดกิจกรรม TK on Tour ภาค 2 นอกจากน้องๆ ที่เข้าร่วมกิจกรรมได้รับความสนุกสนานและได้รับความรู้เพิ่มเติมทั้งในเรื่องของการใช้ภาษาไทยให้เหมาะสม และความรู้พื้นฐานเรื่องวัฒนธรรมที่แตกต่างของกลุ่มประเทศสมาชิกอาเซียนผ่านกระบวนการกิจกรรมที่ได้ลงมือทำและท้าทายความสามารถแล้ว อาจารย์ในโรงเรียนยังให้ความสนใจชุดนิทรรศการ สอบถามเรื่องกระบวนการ วิธี และแนวคิดในการจัดกิจกรรม ซึ่งสามารถนำความรู้ที่ได้จาก TK on Tour ภาค 2 ไปปรับใช้ พัฒนาต่อยอดองค์ความรู้ในการสอนนักเรียนต่อไป