เข้าสู่วันแห่งความรัก คู่รักหลายต่อหลายคู่ต่างชื่นมื่นในเทศกาลนี้ บางคู่ที่ยังไม่เคยบอกความในใจก็ถือโอกาสเนื่องในวันแห่งความรักสารภาพความในใจเสียเลย ดอกกุหลาบในสัปดาห์นี้จึงขายดีเป็นเทน้ำเทท่าจนขาดตลาด ข่าวว่าราคากุหลาบช่อเล็กๆ บางช่อพุ่งสูงขึ้นไปถึง 300 บาท ทำเอาคนเบี้ยน้อยหอยน้อยซึ่งมีแต่หัวใจไม่มีเงิน คิดหนักที่จะควักสตางค์ออกมาเพื่อจ่ายราคาของความรักที่สูงลิบลิ่วตามเทศกาล อันที่จริงแล้วหนทางแห่งการบอกรักนั้นไม่จำเป็นต้องใช้กุหลาบแต่เพียงอย่างเดียวก็เป็นได้ ของขวัญที่ควรค่ากับความรักนั้นมีมากมาย เช่นว่า รักใครให้ดื่มนม หรืออาจจะให้มาลัยดอกมะลิเพื่อแสดงว่าเรารักและบูชาเธอคนนั้นมากเพียงใด
แต่เพื่อให้เข้ากับวาระที่กรุงเทพมหานครได้รับเลือกจากองค์การยูเนสโกให้เป็น “เมืองหนังสือโลก 2556” (World Book Capital 2013) ของขวัญบอกรักชิ้นใดจะเหมาะสมไปกว่าหนังสือคงไม่มีอีกแล้ว ด้วยเหตุนี้ ทางอุทยานการเรียนรู้ TK park ร่วมกับสำนักงานตำรวจแห่งชาติ นายกสมาคมผู้จัดพิมพ์และจัดจำหน่ายแห่งประเทศไทย ผู้จัดการแผนงานสร้างเสริมวัฒนธรรมการอ่าน สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) และภาคีเครือข่ายจึงรวมพลังกันจัดงาน “บอกรักด้วยหนังสือ” (Reading in Love) นำโดยสำนักงานวัฒนธรรม กีฬาและการท่องเที่ยว กรุงเทพมหานคร เพื่อจุดประกายการอ่านและเปิดมุมมองการเรียนรู้ด้วยหนังสือและวรรณกรรมยอดนิยมในเทศกาลแห่งความรัก
นายทวีศักดิ์ เดชเดโช รองปลัด กทม. เป็นประธานแถลงข่าวโครงการ “บอกรักด้วยหนังสือ” ซึ่งมีใจความสำคัญว่า นับตั้งแต่กรุงเทพมหานครได้รับเลือกจากองค์การยูเนสโกให้เป็นเมืองหนังสือโลก 2556 จึงมีพันธกิจต่อเนื่องที่จะต้องดำเนินการตามแผนงานดังที่ได้ที่ยื่นเสนอต่อยูเนสโก พันธกิจหลักคือโครงการรณรงค์ให้กรุงเทพมหานครเป็นมหานครแห่งการอ่าน ซึ่งในปี 2554 ทางกรุงเทพมหานครได้จัดกิจกรรมเพื่อส่งเสริมการอ่านตลอดปี เช่นกิจกรรม Read on the move บนรถโดยสารประจำทางปรับอากาศ และรถแท็กซี่ โครงการพัฒนาศักยภาพพื้นที่การอ่านเดิม และเพิ่มพื้นที่การอ่านใหม่ 30 แห่ง กิจกรรมถนนคนอ่าน ณ ตลาดนัดจตุจักร และกิจกรรม Book Start มอบหนังสือเล่มแรกแก่เด็กแรกเกิด เป็นต้น เพื่อปลูกฝังนิสัยรักการอ่านให้เกิดขึ้นในกลุ่มเด็ก และเยาวชนรุ่นใหม่ และอีกหนึ่งโครงการเพื่อสร้างกิจกรรมส่งเสริมการอ่านที่หลากหลายในเทศกาลแห่งความรัก ทางกรุงเทพมหานครได้ร่วมมือกับภาคีส่งเสริมการอ่าน เชิญชวนหนุ่มสาวมาบอกรักเทรนด์ใหม่ด้วยการให้หนังสือ
จุดประสงค์ของโครงการนี้ คือการจุดประกายการอ่าน เปิดมุมมองการเรียนรู้ผ่านหนังสือ และวรรณกรรมยอดนิยมในเทศกาลวันวาเลนไทน์ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เพื่อสร้างค่านิยมใหม่สำหรับการให้ของขวัญในเทศกาลแห่งความรักด้วยการมอบหนังสือสื่อแทนใจแก่กัน เพราะการให้ความรู้ด้วยความรักนั้นยั่งยืนกว่า และยังเป็นการปลูกฝังนิสัยรักการอ่านให้เกิดขึ้นในกลุ่มเด็ก และเยาวชนรุ่นใหม่
![00079c.jpg](../../stocks/extra/000da8.jpg)
หนังสือน่ารักๆ เป็นของขวัญดีๆ เพื่อสื่อถึงความรักที่มีให้
จากนั้น แพทย์หญิงมาลินี สุขเวชชวรกิจ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร มาเป็นประธานเปิดงาน “บอกรักด้วยหนังสือ” ณ บริเวณทางเดินเชื่อมรถไฟฟ้า (Sky walk) หน้าศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์ โดยร่วมมือกับภาคีเครือข่าย จัดกิจกรรมขึ้นในช่วงเทศกาลวันวาเลนไทน์ ระหว่างวันที่ 10-14 ก.พ. 55 เวลา 14.00-20.00 น. บริเวณทางเดินเชื่อมรถไฟฟ้าสถานีสยามถึงศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์ ภายในงานมีกิจกรรมมากมาย อาทิ ลุ้นโชคกับคู่รักนักอ่าน หุ่นมือบอกรัก ที่คั่นหนังสือบอกรัก ร่วมสนุกประกวดคำขวัญ ถ้อยคำรณรงค์บอกรักด้วยหนังสือ ลุ้นรับหนังสือ “บอกรักด้วยหนังสือ คือฉัน คือเธอ คือความงาม” และ “บทกวี พลังรักษ์ สุขภาวะ กาย ใจ และจิตวิญญาณ” และเสื้อยืดบอกรักด้วยหนังสือ จากแผนงานสร้างเสริมวัฒนธรรมการอ่าน สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) นอกจากกิจกรรมที่มีการจัดที่เวทีหลักแล้ว ตลอดบริเวณทางเดินเชื่อมรถไฟฟ้าก็เต็มไปด้วยการออกร้านของร้านหนังสือกว่า 30 ร้าน ซึ่งต่างก็ขนหนังสือมาให้ประชาชนเลือกซื้อหาในราคาลดพิเศษ และยังมีบูธกิจกรรมพิเศษนอกเหนือจากการขายหนังสือ เช่น ร้านขายซีดีเพลงรักเก่า ร้านสอนทำตุ๊กตา ร้านวาดภาพเหมือน เป็นต้น
![00079d.jpg](../../stocks/extra/000da9.jpg)
กิจกรรมดนตรีที่เวทีกลาง
![00079e.jpg](../../stocks/extra/000daa.jpg)
การออกร้านหนังสือมากมายในงาน
![00079f.jpg](../../stocks/extra/000dab.jpg)
ร้านสอนทำตุ๊กตาน่ารักๆ
![0007a0.jpg](../../stocks/extra/000da2.jpg)
ซีดีเพลงรักเก่าให้คนหวนรำลึกถึงรักหวาน
![0007a1.jpg](../../stocks/extra/000da3.jpg)
รับวาดภาพเหมือนแบบเก๋ๆ
ทางอุทยานการเรียนรู้ TK park ก็ได้ร่วมออกบูธจัดกิจกรรมเช่นกัน ในบูทมีกิจกรรมหลักคือ การทำสมุดทำมือเก๋ๆ ที่ใช้เวลาเพียงไม่ถึง 10 นาทีก็ได้สมุดเท่ๆ ไปเป็นของฝากให้คนที่รักได้แล้ว ซึ่งวิธีการทำนั้นไม่ยาก โดยทาง TK park จะมีปกสำเร็จรูปมาให้เป็นลายต่างๆ มีทั้งลาย TK หรือลายคำคมความรักของนักเขียนนักดนตรีชื่อดัง เมื่อได้ลายที่ถูกใจแล้วก็นำมาเข้าเล่มด้วยเชือกที่เตรียมไว้ให้ เพียงเท่านี้ก็จะได้สมุดลายกิ๊บเก๋น่ารักที่มีอยู่เล่มเดียวในโลกแล้ว นอกจากกิจกรรมดังกล่าวแล้ว ยังมีกิจกรรม on line activity แชร์หนังสือที่ใช่สำหรับคนรักการเรียนรู้ ผ่าน Facebook ของ TK park ที่ www.facebook.com/tkparkclub และมีการแสดงจากเยาวชนคนดนตรี TK band ที่เวทีกลางอีกด้วย
![0007a2.jpg](../../stocks/extra/000da4.jpg)
ผู้มาร่วมกิจกรรมทำสมุดกำลังเลือกปก
![0007a3.jpg](../../stocks/extra/000da5.jpg)
ตัวอย่างปกคำคมความรักของคนดัง
![0007a4.jpg](../../stocks/extra/000da6.jpg)
ผู้เข้าร่วมกิจกรรมทำสมุดอย่างตั้งใจ
![0007a5.jpg](../../stocks/extra/000da7.jpg)
สมุดเก๋ๆ เหมาะจะเป็นของขวัญให้คนรัก
คุณชวลิต ดำรงกุล หนึ่งในผู้ร่วมกิจกรรมทำสมุดของ TK park กล่าวว่า สมุดทำมือของ TK park ทำง่ายแต่น่ารัก และมีเอกลักษณ์ตรงที่คำคมความรักของคนดังในสาขาต่างๆ จึงเหมาะที่จะนำไปเป็นของฝากคนที่รัก หรือจะเก็บไว้ใช้เองก็ดูดี คำคมที่เอามาทำเป็นปกหลังก็จะช่วยเตือนใจให้เราตระหนักในคุณค่าของความรัก ส่วนคำคมที่ตนเลือกมาก็คือคำพูดของอัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ นักฟิสิกส์ชื่อก้องโลกที่ว่า “แรงโน้มถ่วงของโลกไม่ใช่สาเหตุที่ทำให้คุณตกหลุมรัก”
ส่วนหนอนหนังสือหน้าใสอย่างน้องขวัญชนก พิมพ์พรรณ กล่าวถึงการบอกรักด้วยหนังสือว่าเป็นเรื่องดีหากจะสร้างเทรนด์ใหม่ให้หนุ่มสาวบอกรักกันด้วยหนังสือ เธอเปรียบเทียบกับการบอกรักด้วยดอกกุหลาบว่า ดอกกุหลาบซื้อมาแล้วไม่กี่วันก็เหี่ยวแห้ง แต่ว่าหนังสือซื้อมาในราคาเท่าดอกกุหลาบนั้นอยู่ได้อีกนาน กุหลาบเห็นแล้วชื่นใจก็จริงแต่ก็ชื่นใจได้ไม่นาน แต่หนังสือที่คนที่เรารักให้ เปิดอ่านเมื่อไหร่ก็ชื่นใจได้อยู่เสมอ
หนังสือนั้นไม่เหี่ยวแห้งเหมือนดอกกุหลาบ การมอบหนังสือเป็นสื่อแทนใจจึงเป็นวิธีบอกรักที่น่าสนใจอย่างยิ่ง เพราะการให้หนังสือนั้นคือการมอบความรู้ ทำให้คนรักกันอย่างมีความรู้ เมื่อมีความรู้แล้วก็ไม่มีรักแบบที่จะทำให้ตนเองเสื่อมเสีย เรียกว่ายิงนกนัดเดียวได้นกสองตัวเลยทีเดียว เห็นแบบนี้แล้ว หนุ่มสาวรุ่นใหม่ก็อย่าลืมซื้อหนังสือดีๆ เพื่อมอบให้แก่กันในเทศกาลแห่งความรัก และในทุกๆ เทศกาลนะคะ
หนอนหนังสือตัวอ้วน