![01.jpg](../../stocks/extra/007ee4.jpg)
เพื่อสานต่อภารกิจการสร้างบรรยากาศการเรียนรู้อย่างสร้างสรรค์ร่วมกับชุมชนเมือง สถาบันอุทยานการเรียนรู้ โดยฝ่ายพัฒนาเครือข่ายอุทยานการเรียนรู้ จัดกิจกรรมภาพถ่าย “Signature of Bankrua” โดยชวนเด็กและเยาวชนในชุมชนบ้านครัว มาร่วมกันเรียนรู้ผ่านภาพถ่ายเก่าและเรื่องเล่าประวัติศาสตร์ในแบบฉบับของปราชญ์ชุมชน พร้อมรับความรู้เกี่ยวกับการจัดองค์ประกอบศิลป์และเทคนิคต่าง ๆ จากช่างภาพมืออาชีพ เมื่อวันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2566 ที่ผ่านมา
![02.jpg](../../stocks/extra/007ee5.jpg)
กิจกรรมภาพถ่าย “Signature of Bankrua” เริ่มต้นกระบวนการด้วยการให้เด็ก ๆ ล้อมวงกันดูภาพถ่ายเก่าที่ผู้ใหญ่ในชุมชนเคยบันทึกไว้ แล้วประกอบเรื่องเล่าด้วยเส้นทางประวัติศาสตร์โดยปราชญ์ชุมชน ต่อจากนั้น เป็นอบรมให้ความรู้และแนะแนวทางเกี่ยวกับการถ่ายภาพและการจัดองค์ประกอบศิลป์ โดยวิทยากร คุณอนุวัตน์ เดชธำรงวัฒน์ และคุณธนดิษ ศรียานงค์ ช่างภาพจาก The Momentum ที่ให้เกียรติมาถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์ของตนให้เด็ก ๆ ฟังอย่างใกล้ชิด
![03.jpg](../../stocks/extra/007ee6.jpg)
สถาบันอุทยานการเรียนรู้ตั้งเป้าหมายให้กิจกรรมนี้เป็นก้าวแรกในการจุดประกายให้เด็กและเยาวชนในชุมชนบ้านครัว หยิบสิ่งใกล้ตัวมาสร้างสรรค์เป็นผลงานศิลปะด้วยองค์ความรู้และความเข้าใจ รวมถึงเกิดความภาคภูมิใจที่จะบอกเล่าเรื่องราวในชีวิตประจำวันของตนเองและสมาชิกในชุมชนในมุมมองที่แตกต่างออกไป ให้ผู้สนใจได้มาแลกเปลี่ยนเรียนรู้ และสร้างพื้นฐานการอยู่ร่วมกันอย่างสร้างสรรค์และมีสันติสุข
![04.jpg](../../stocks/extra/007ee7.jpg)
![05.jpg](../../stocks/extra/007ee8.jpg)
![06.jpg](../../stocks/extra/007ee9.jpg)
![07.jpg](../../stocks/extra/007eea.jpg)
![08.jpg](../../stocks/extra/007eeb.jpg)
![09.jpg](../../stocks/extra/007eec.jpg)
![10.jpg](../../stocks/extra/007eed.jpg)
![11.jpg](../../stocks/extra/007eee.jpg)
![12.JPG](../../stocks/extra/007eef.jpg)