![readMefirst.jpg](../../stocks/extra/008048.jpg)
ด้วยรักและผุพัง (Family Comes First)↗ ผลงานของ นริศพงศ์ รักวัฒนานนท์ ชนะเลิศรางวัลซีไรต์ (ชื่อเต็ม: รางวัลวรรณกรรมสร้างสรรค์ยอดเยี่ยมแห่งอาเซียน) ประเภทรวมเรื่องสั้น ประจำปี 2566 นี่จึงอาจเป็นเหตุผลหนึ่งที่ส่งหนังสือปกดำ–แดงเล่มนี้เข้าสู่ reading list ของใครหลายคน
ด้วยความปรารถนาดีจาก TK Park หากคุณยังไม่ได้อ่านหนังสือเล่มนี้ เราขอมอบคำแนะนำที่อาจจะช่วยคุณเตรียมความพร้อม และทำให้ประสบการณ์การอ่านหนังสือเล่มนี้ของคุณเป็นไปด้วยดี (ดี ในที่นี้ อาจหมายถึงสะเทือนใจน้อยที่สุด) โดยบทความนี้จะไม่เปิดเผยเนื้อหาสำคัญใด ๆ จากหนังสือ
![20240205-ด้วยรักและผุพัง-full-size-photos-(1).jpg](../../stocks/extra/008049.jpg)
ข้อแรก… หนังสือเล่มนี้จะไม่ใจดีกับคุณ
คำว่า “ผุพัง” จากชื่อหนังสือ ซึ่งถูกนำมาแทนคำว่า “ผูกผัน” ในวลีคุ้นหู สื่อความอย่างชัดเจนว่าเรื่องราวภายในหนังสือเล่มนี้จะไม่ใจดีกับผู้อ่าน เรื่องสั้นแต่ละเรื่องต่างรายล้อมอยู่รอบลักษณะความเป็นครอบครัวจีนที่คุณอาจคุ้นเคยมาบ้างจากสื่อต่าง ๆ ทั้งเรื่องประเพณี ค่านิยม อคติทางเพศ และความคาดหวังที่แปรไปเป็นภาวะความกดดันหรือการบังคับ รวมถึงเรื่องราวความร้าวฉานที่เป็นผลตามมา
เมื่อเปิดอ่านหนังสือเล่มนี้ คุณจะพบความรุนแรงในหลายมิติ ทั้งการกักขังทรมาน การนองเลือด การคุกคามทางเพศ การทำร้ายตนเอง ฯลฯ และยังมีโศกนาฏกรรมที่เป็นชนวนเหตุแห่งความเศร้าหมอง การบาดหมาง และการสูญเสียคุณค่าในตัวเอง คุณจึงควรใช้วิจารณญาณและประเมินความพร้อมของตนเอง พักช่วงเป็นระยะเพื่อทบทวนสภาวะทางอารมณ์ก่อนไปต่อ
TK Park แนะนำให้คุณลองอ่านเรื่องสั้นเรื่องแรก “วันที่ครอบครัวกลับบ้าน” ให้จบ หากผ่านความหม่นหมองลักษณะนี้ได้อย่างไม่ทุลักทุเล คุณก็น่าจะไปต่อกับหนังสือเล่มนี้ได้ แต่ถ้าไม่ไหว หนังสือเล่มนี้อาจไม่เหมาะกับคุณ
![20240205-ด้วยรักและผุพัง-full-size-photos-(2).jpg](../../stocks/extra/00804a.jpg)
ข้อสอง… หนังสือเล่มนี้จะพาคุณผจญภัยเหมือนนั่งรถไฟโลดโผน
ในแง่พลังทางอารมณ์ เรื่องสั้นแต่ละเรื่อง (ซึ่งเรื่องราวไม่ได้สัมพันธ์กัน) ถูกเรียงลำดับก่อนหลังไว้อย่างน่าสนใจ หากทั้งเล่มเป็นภาพยนตร์เรื่องหนึ่ง การเรียงพล็อตเรื่องจะเป็นเช่นนี้ — เริ่มต้นน่าสนใจ ปูทางหนักหน่วงสู่ช่วงกลาง สะเทือนใจในช่วงไคล์แมกซ์ และคลี่คลายตนเองในตอนท้ายเพื่อส่งคุณกลับสู่โลกนอกหนังสือ
แต่ในแง่ความเสมือนจริงของเรื่องราว แต่ละเรื่องถูกสลับไปมา ผสมผสานระหว่างเรื่องเหตุการณ์ที่สมจริง (สัจนิยม—realism) เหตุการณ์เหนือจริงบนฉากสมจริง (สัจนิยมมหัศจรรย์—magical realism) และเหตุการณ์สมมติ (อุปมานิทัศน์—allegory) ที่คุณจะต้องจับทิศทางให้ได้ด้วยตัวเอง
![20240205-ด้วยรักและผุพัง-full-size-photos-(3).jpg](../../stocks/extra/00804b.jpg)
ข้อสุดท้าย… การอ่านหนังสือเล่มนี้จะเป็นการเดินทางที่ดี เชื่อเถอะ
ในระดับพื้นฐาน คุณจะได้ใช้พลังจินตนาการของตนเองอย่างเต็มที่ในการสร้างฉากประกอบเรื่องราว หากคุณมีเชื้อสายจีนเป็นทุนเดิมอยู่ด้วย คุณอาจนำประสบการณ์ตนเองมาเทียบเคียงได้ไม่มากก็น้อย
ยิ่งไปกว่านั้น หนังสือเล่มนี้เหมือนจะชวนคุณมานั่งพินิจปมปัญหาและโกลาหลในสังคมไทยปัจจุบัน — ที่ชาวจีนอพยพได้กลายมาเป็นสัดส่วนใหญ่ของประชากร กำหนดกลไกขับเคลื่อนทางเศรษฐกิจ และมีบทบาทในสังคมวัฒนธรรม — ว่าปมปัญหาเหล่านี้ดำเนินอยู่จริงหรือไม่ ส่งผลอย่างไร และถึงเวลาปรับเปลี่ยนหรือบริหารสายสัมพันธ์ในครอบครัวด้วยวิธีอื่นกันได้หรือยัง
และถ้าหากคุณอยากปูพื้นฐานหรือต่อยอดความรู้เรื่องชาวจีนอพยพในประเทศไทย TK Park แนะนำหนังสือสารคดีสี่เล่มที่ได้ให้มุมมองที่หลากหลายและน่าสนใจไว้หลายประการ คือ เป็นจีนเพราะรู้สึก↗ และ เขียนจีนให้เป็นไทย↗ โดย สิทธิเทพ เอกสิทธิพงษ์ บนแอป TK Read และ ที่เรียกว่า "แต้จิ๋ว"↗ และ แต้จิ๋ว แต่แจ๋ว↗ โดย เสี่ยวจิว ซึ่งยืมอ่านได้ที่ TK Park
และท้ายที่สุด เมื่อคุณอ่าน “ด้วยรักและผุพัง” จนจบเล่ม หนังสือเล่มนี้จะส่งอิทธิพลต่ออารมณ์ของคุณต่อไปอีกสักระยะ เราจึงหวังว่าคุณจะได้ใช้เวลาช่วงที่ว่านี้ สะท้อนความรู้สึกของตนเองและสำรวจความสัมพันธ์ของคุณกับครอบครัวและคนรอบข้าง ก่อนที่คุณจะ move on ไปสู่หนังสือเล่มต่อไป